Tylenol là thuốc gì: Tác dụng, Cách dùng và Giá tiền là trục trặc mà Phòng Khám Bắc Giang (nằm tại 357-359 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường Dĩnh Kế, TP. Bắc Giang) muốn đưa ra lời khuyên kỹ nhằm giúp cho người dân hiểu rõ hơn về Tylenol là thuốc gì: Tác dụng, Cách dùng và Giá tiền từ đó có biện pháp ngăn ngừa, kiểm tra, điều trị bệnh sớm.
Phòng Khám Đa Khoa Bắc Giang là Phòng Khám Nam Khoa, Phụ Khoa chuyên khoa giải thích điều trị các căn bệnh nam khoa, phụ khoa, bệnh lây truyền qua đường tình dục. Đây được xem như là sự chia sẻ gánh nặng chữa trị bệnh cùng các cơ sở chuyên môn ít ỏi Hiện nay, cũng như góp phần cải thiện bệnh cũng như nâng cao sức khỏe cộng đồng, đặc biệt là với tâm lý ngại chia sẻ khi mắc một số căn bệnh thầm kín.
Toàn quá trình điều trị của bạn được sự chăm sóc, hướng dẫn và sẵn sàng giải thích mọi lúc từ đội ngũ dược sĩ chuyên khoa cũng như y tá của Phòng Khám.
“Tylenol là thuốc gì: Tác dụng, Cách sử dụng cũng như Giá tiền” là những thông tin mà chúng tôi sẽ gửi ngay đến mọi người qua nội dung dưới đây để hiểu rõ hơn về công dụng, cách dùng cũng như liều dùng cho các hiện tượng lúc có nhu cầu sử dụng mẫu thuốc này để điều trị.
Loại thuốc này có tác dụng rất tốt trong việc làm dịu một số cơn đau do gặp chấn thương, đau đầu, đau do sốt hoặc ê buốt ở răng do mới trồng.
Hiệu quả giảm đau nhức thần kỳ của thuốc cơ bản là nhờ vào thành phần Acitaminophen (Paracetamol) có bên trong, nhưng đây có thể trở thành chất dẫn tới những tác động không tốt tới cho sức khoẻ dùng quá nhiều hoặc quá lâu.
Ngoài ra, thuốc còn bao gồm những thành phần khác như Propylenen glycol, hypromellose, dioxode… góp phần tạo nên mỗi viên với hàm lượng khác nhau tuỳ vào mỗi mẫu thuốc.
Hiện tại, dạng bán phổ biến nhất là thuốc Tylenol 500 mg ở dạng viên nén cũng như đóng thành hộp với mỗi viên có hàm lượng Acitaminophen 500mg.
Hiện đang có rất nhiều dạng Tylenol được bào chế với hàm lượng, thành phần cũng như số lượng viên khác nhau, chủ yếu nhất có thể kể đến:
Loại thuốc này bao gồm các thành phần chính như paracetamol 325mg, Dextromethorphan HBr 10mg, Guaifenesin 200mg, Phenylephrine HCl 5mg và những tá dược khác trong vừa đủ trong 1 viên.
Sản phẩm được đóng gói theo hộp chứa 24 viên nén, cơ bản kê toa sử dụng cho đối tượng là người trưởng thành cũng như được sản xuất bởi một công ty dược ở Mỹ.
Thành phần chính của thuốc là hoạt chất paracetamol với hàm lượng 500mg trong mỗi viên nén, thường được chỉ định dùng cho trẻ trên 12 tuổi cũng như người trưởng thành.
Loại thuốc này được đóng gói dạng lọ chứa 325 viên và được sản xuất bởi công ty MaNeil Consumer Heathcare của Mỹ.
Thuốc được sản xuất bởi công ty Janssen và đóng gói trong lọ 60ml, có chứa thành phần chính là paracetamol 80mg/ 2,5ml và được bào chế theo dạng hỗn dịch dùng cho đối tượng chủ yếu là trẻ nhỏ.
Thuốc bào chế tại dạng viên nén dài hình bầu dục với thành phần chính là paracetamol 650mg trong mỗi viên, được đóng gói trong hộp theo quy cách là hộp 5 vỉ x 10 viên cho đối tượng sử dụng chính là người trên 18 tuổi.
Thành phần paracetamol có mặt cơ bản trong dòng thuốc này giúp mang đến công dụng bớt đau nhức và hạ sốt hiệu quả nhưng lại không có khả năng chống viêm, không lợi ích trên tiểu cầu và chảy máu như aspirin.
Khả năng hạ sốt của thành phần paracetamol là nhờ vào sự tác động lên tại vùng dưới đồi giúp hạ nhiệt, giãn mạch từ đó tăng hiệu quả toả nhiệt của cơ thể, đồng thời tăng lượng máu tại ở tại vùng ngoại biên từ đó giúp làm giảm trường hợp bị sốt.
Hiệu quả giảm đau nhức thì hoạt động trên cơ chế gây ức chế enzym cyclooxygenase (COX) của hệ thần kinh mà không lợi ích lên COX toàn thân, enzym giúp tổng hợp nên một số prostaglandin và chúng đóng vai trò trong việc hình thành các phản ứng đau.
Còn tại loại Tylenol® Cold & Flu Severe, thuốc có thêm một số thành phần Dextromethorphan HBr, Guaifenesin cũng như Phenylephrine HCl.
Dextromethorphan HBr: Tác dụng đến phản ứng ho tại hệ thần kinh trung ương nên mang tới hiệu quả giảm ho đáng kể. Thành phần này được sử dụng cho cho các trường hợp bị kích thích nhẹ tại phế quản hoặc hít nhầm những chất gây kích ứng nhẹ.
Phenylephrine HCl: Thành phần này có khả năng ức chế sự sản xuất những AMP vòng từ đó đem đến hiệu quả trong việc làm giảm các hiện tượng xung huyết tại mũi cũng như co mạch gây tăng huyết áp.
Guaifenesin: Làm tăng tiết dịch ở hô hấp giúp làm giảm độ nhớt của dịch và đờm khiến cho chúng dễ dàng được tống ra ngoài. Thành phần này thường được kết hợp với dextromethorphan để mang đến hiệu quả giảm ho lại vừa long đờm.
Như vậy, sản phẩm này là kết hợp giữa những thành phần có lợi ích làm giảm đau, giảm ho sốt và dịch đờm nhày.
Các dạng Tylenol không giống nhau sẽ được kê toa sử dụng khác nhau:
- Tylenol® Cold & Flu Severe: Dùng cho đối tượng là người lớn.
- Tylenol 8 hour 650 mg: Dùng cho người trên 18 tuổi.
- Tylenol Extra Strength 500mg: Người lớn và con nít trên 12 tuổi có thể sử dụng.
- Tylenol Children’s: Sản phẩm chuyên sử dụng cho trẻ em cũng như được bào chế tại dạng siro, giúp cho trẻ dễ nuốt hơn so với một số dạng khác.
Loại thuốc này có lợi ích giảm đau nên có thể dùng cho những đối tượng có triệu chứng đau từ nhẹ tới vừa như đau đầu, đau răng, đau khớp, đau lưng hoặc đau bụng kinh tại phụ nữ. Ngoài ra, thuốc cũng được sử dụng cho những tình trạng cảm cúm, cảm lạnh cũng như sốt.
Với dạng viên nén, người bị bệnh chỉ cần dùng với lượng nước vừa đủ. Đối với dạng siro cho trẻ thì có kết hợp bằng một số dụng cụ thích hợp như những ống đong để chia liều, nếu trẻ còn quá nhỏ thì có thể dùng ống nhỏ giọt để dễ uống hơn.
Về liều dùng, người bị bệnh phải được chỉ định khi mua thuốc cũng như nhắc nhở là không sử dụng quá 1000mg/ lần cũng như không quá 4000mg/ ngày để tránh xảy ra những lợi ích phụ. Với đối tượng là con nít thì liều lượng sẽ tính theo cân nặng và phải tham khảo qua ý kiến của bác sĩ chuyên khoa trước khi cho trẻ sử dụng.
Hiện nay, đã và đang có rất nhiều cửa hàng, tiệm thuốc và phòng thăm khám đã nhập dòng thuốc Tylenol với nhiều dạng khác nhau để đáp ứng nhu cầu tìm mua thuốc cho người bị bệnh trong khắp khu vực.
Trong đó, giá bán của sản phẩm có thể dao động tuỳ vào dạng bào chế, đóng gói cũng như hãng dược khác nhau, có thể tham khảo với mức giá tại các dạng như sau:
- Tylenol 8 hour 650 mg: Giá tham khảo là 90000đ/ hộp 5 vỉ x 10 viên.
- Tylenol® Cold & Flu Severe: Giá tham khảo là 288.000đ/ hộp 24 viên.
- Tylenol Children’s: Giá dao động khoảng từ 200 – 250.000đ/ lọ 60ml.
- Tylenol 500 mg Extra Strength: Giá tham khảo 640.000đ/ hộp 325 viên.
Tuỳ vào nhu cầu cũng như đối tượng sử dụng mà người tiêu sử dụng có thể tìm mua sản phẩm chất lượng tại một số cơ sở uy tín căn cứ trên mức giá tham khảo trên.
“Tylenol là thuốc gì: Tác dụng, Cách sử dụng cũng như Giá tiền” là một số thông mà bài viết muốn gửi đến cho mọi người, hy vọng sẽ giúp mọi người tìm mua được sản phẩm phù hợp với mức giá như đã chia sẻ.
Nếu còn thông tin gì chưa rõ, mọi người có thể gọi vào Đường Dây Nóng hoặc gửi tin tới LINK CHAT để trao đổi cùng với các bác sĩ chuyên khoa ở cơ sở của chúng tôi.
PHÒNG KHÁM ĐA KHOA BẮC GIANG
(Được cơ quan quản lý y tế cấp phép hoạt động)
Đường dây nóng đưa ra lời khuyên không tốn chi phí: 02042216666